Featuredಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮಾಹಿತಿಉಪಯುಕ್ತ ಮಾಹಿತಿ

ಜೂಲ್ ಶ್ರೀ ಮುಖ್ಯಪ್ರಾಣ ಹನುಮಾನ್ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಚ’ಮತ್ಕಾರವನ್ನು ಕೇಳಿ. ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ತೊಂದರೆಗಳು ಕ್ಷಣದಲ್ಲೇ ಮಾಯ.

ಜೂಲ್ ಶ್ರೀ ಮುಖ್ಯಪ್ರಾಣ ಹನುಮಾನ್ ದೇವಸ್ಥಾನ. ಕಡಪ ನಗರದ ಜೂಲ್ ಶ್ರೀ ಮುಖ್ಯಪ್ರಾಣ ಹನುಮಾನ್ ದೇವಾಲಯವು ಹನುಮಂತನ ಭಕ್ತರು ನೋಡಲೇಬೇಕಾದ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಎದುರಾಗಿರುವ ದೇವಾಲಯದ ಭವ್ಯವಾದ ರಚನೆಯು ಸುಂದರವಾದ ಮೂರು ಹಂತದ ರಾಜಗೋಪುರವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಐದು ಕಳಸಗಳಿವೆ.

ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅಂಜನೇಯ ಸ್ವಾಮಿಯ ವರ್ಣಚಿತ್ರವಿದೆ ಮತ್ತು ಬಲಭಾಗದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ರಾಘವೇಂದ್ರ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ರಾಜಗೋಪುರದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಶ್ರೇಣಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಋಷಿ ಶ್ರೀ ವ್ಯಾಸರು ಮತ್ತು ಎರಡು ದ್ವಾರ ಪಾಲಕಗಳ ಮುಂದೆ ಕುಳಿತಿರುವ ಸಂತ ಶ್ರೀ ಮದ್ವಾಚಾರ್ಯರನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಬಾವಿ ಇದೆ.

ಅಲ್ಲಿ ಅಭಿಷೇಕಕ್ಕೆ ಶುದ್ಧ ನೀರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಾವಿಯ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿದಿನ ಸಣ್ಣ ತುಳಸಿ ಗಿಡವನ್ನು ಪೂಜಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕುಡ್ಡಪಾ ನಿಜಾಮರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅಂದರೆ ಕ್ರಿಶ 1565 ರ ನಂತರ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಶ 1800 ಕ್ಕಿಂತ ಮೊದಲು. ಆಗ ಆಳುವ ನವಾಬನಿಗೆ ಒಂದು ಕನಸು ಬಿತ್ತು. ಅದರಲ್ಲಿ ಭಗವಾನ್ ಅಂಜನೇಯನು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡು ಸರಿಯಾದ ಆರಾಧನೆಗಾಗಿ ತನ್ನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವಂತೆ ಸೂಚಿಸಿದನು.

ದೈವಿಕ ನಿರ್ದೇಶನದ ಮೇರೆಗೆ ನವಾಬ್ ಅವರು ಪೆನ್ನಾ ನದಿ ತೀರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿನ ಕಾಲುವೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಗವಂತನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಹುಡುಕಲಾರಂಭಿಸಿದರು. ತೀವ್ರವಾದ ಹುಡುಕಾಟದ ನಂತರ ನವಾಬರು ದಡದ ಮಧ್ಯೆ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದರು. ಈ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಬಟ್ಟೆ ಒಗೆಯಲು ಕಲ್ಲಿನಂತೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಕಲ್ಲು ತಿರುಗಿಸಿದಾಗ ಎಲ್ಲರೂ ಬೆರಗಾದರು. ಆಶ್ಚರ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಏನೆಂದರೆ ಭಗವಾನ್ ಅಂಜನೇಯನ ಅರ್ಥ ಶಿಲಾ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಿಗ್ರಹ ಕಂಡುಬಂದಿತ್ತು.

ನಂತರ ನವಾಬ್ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ಒಂದು ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ದು ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಅನುಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ದೇವಾಲಯವನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ದೈನಂದಿನ ಪೂಜೆಗೆ ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯದ ಉಸ್ತುವಾರಿಗಾಗಿ ಅವರು ಪದಕಂಡ್ಲ ಗ್ರಾಮದಿಂದ ಕೆಲವು ಮಾಧ್ವ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರನ್ನು ಕರೆತಂದು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಿದ್ದರು.

ಆದರೆ ಭಗವಂತನ ಭಕ್ತನಾಗಿ ಅವನು ಪ್ರತಿದಿನ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದನು. ಮಂಗಳಾರತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವನ ಉತ್ಸಾಹಕ್ಕೆ, ಭಗವಾನ್ ಅಂಜನೇಯ ಈಗ ಸಂತೋಷದಿಂದ ತೂಗಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಅವನಿಗೆ ತೋರುತ್ತದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಭಗವಂತನನ್ನು ಜೂಲ್ ಆಂಜನೇಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು, ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ಜುಲ್ನಾ ಎಂದರೆ ತೂಗಾಡುವುದು.

ಈ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದಾಗ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಗ್ರಾಹಕ ಮೇಜರ್ ಮುನ್ರೊ ಕೂಡ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಭಗವಾನ್ ಅಂಜನೇಯನು ನೋಡಲು ಭವ್ಯವಾಗಿ, ಅವನ ಬೃಹತ್ ಆಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಭಗವಂತನು ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಮುಖ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಮತ್ತು ತನ್ನ ಬಲಗೈಯಿಂದ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುವುದನ್ನು “ಅಭಯ” ತೋರುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಅವನ ಎಡಗೈಯಲ್ಲಿ ಸೌಗಂಧಿಗ ಹೂವನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅವನು ಕಿವಿ ಉಂಗುರವನ್ನು ಧರಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಅವನ ಬಾಲವು ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಮಡಚಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ವ್ಯಾಸರಾಜ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುವ ಬಾಲದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಗಂಟೆಯಿಲ್ಲ. ಅವನ ಮೀಸೆ ಅವನನ್ನು ಮಹಾನ್ ಯೋಧ ಮತ್ತು ಮಹಾ ವೀರ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕಣ್ಣು ಅತ್ಯಂತ ಕಾಂತೀಯ ಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಸಾಕಷ್ಟು ಅನುಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿ ಹೇರಳವಾಗಿ ಸುರಿಯುತ್ತದೆ.

ಭಗವಂತನ ಅಭಿಷೇಕ ಮಾಡುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಗವಂತನ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಕೂದಲನ್ನು ನೋಡಬಹುದು ಎಂದು ಅಲ್ಲಿನ ಪೂಜಾರಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ ಮರೆಯದೇ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ. ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಹ ಒಂದು ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯ, ಹಾಗೆಯೇ ಮರೆಯದೆ ನಮ್ಮ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪ್ಡೇಟ್ ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಪಡೆಯಿರಿ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *